Thuốc Efferalgan: Hạ sốt, giảm đau một cách hiệu quả

Hẳn bạn đã không còn xa lạ với Efferalgan – một loại thuốc phổ biến được sử dụng rộng rãi tại Việt Nam và trên toàn thế giới. Nhưng bạn đã biết chính xác Efferalgan là thuốc gì và có tác dụng gì với người bệnh? Cách dùng Efferalgan ra sao và cần lưu ý những gì khi sử dụng? Cùng tìm hiểu những thông tin cơ bản về thuốc Efferalgan để nhận được hiệu quả tối ưu từ việc sử dụng.

Efferalgan là thuốc gì?

Efferalgan là loại thuốc chứa paracetamol – hoạt chất chính, được biết đến với khả năng giúp người bệnh giảm đau và hạ sốt. Thuốc Efferalgan hiện có hai dạng phổ biến là bột sủi (hàm lượng paracetamol ở mức 500 mg, 1.000 mg) và viên đặt hậu môn (hàm lượng paracetamol ở mức 80 mg, 150 mg, 300 mg). Bên cạnh đó, một số loại Efferalgan còn kết hợp giữa paracetamol với những thành phần khác nhằm mục đích làm gia tăng tác dụng và hiệu quả của paracetamol.

Công dụng của Efferalgan

Tác dụng của thuốc Efferalgan là giúp người bệnh hạ sốt và giảm đau. Ở những trường hợp đau nhẹ như đau bụng kinh, nhức mỏi cơ, đau răng, cúm, đau đầu, bạn có thể sử dụng thuốc Efferalgan để cải thiện triệu chứng. Bên cạnh đó, Efferalgan còn có một số công dụng khác được phê duyệt nhưng chưa thể hiện trên nhãn thuốc. Trong trường hợp cần sử dụng thuốc này để điều trị, hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ.

Cách dùng và liều dùng Efferalgan

Để nhận được lợi ích tối đa từ thuốc Efferalgan và tránh gặp tình trạng quá liều và những phản ứng phụ không mong muốn, người bệnh cần sử dụng thuốc đúng cách với liều lượng phù hợp.

Cho người lớn

Người lớn và trẻ em trên 17 kg (khoảng 5 tuổi trở lên) có thể sử dụng thuốc Efferalgan (với liều lượng phù hợp). Người bệnh trên 50 kg có thể sử dụng liều tối đa là 3 gam/ngày, tương đương với 6 viên Efferalgan 500 mg. Trong trường hợp đau nhiều, tổng liều sử dụng có thể tăng đến 4 gam/ngày (khoảng 8 viên) theo khuyến cáo của bác sĩ.

Cho trẻ em

Đối với thuốc Efferalgan 500 mg, liều dùng phụ thuộc vào cân nặng của trẻ. Ví dụ, trẻ có thể sử dụng liều 60 mg/kg/ngày, chia ra 4 – 6 lần. Liều tối đa mỗi ngày không được vượt quá 3 gam paracetamol.

Đối với dạng thuốc đạn đặt vào trực tràng, phụ huynh cần tuân thủ đúng liều khuyến cáo cho trẻ.

Phụ huynh cần nhớ rằng, việc sử dụng thuốc Efferalgan cho trẻ cần diễn ra ngắn ngày, không sử dụng quá 4 lần/ngày và phải thay thế bằng đường uống sớm để tránh kích ứng trực tràng.

Lưu ý khi sử dụng thuốc Efferalgan

Khi dùng thuốc Efferalgan, người bệnh cần lưu ý một số vấn đề được khuyến cáo để bảo vệ sức khỏe và tránh gặp phản ứng bất lợi.

Cảnh báo

  • Khi dùng quá liều hoặc vô ý uống liều quá cao, cần thông báo ngay cho bác sĩ biết.
  • Không dùng Efferalgan phối hợp với những loại thuốc khác có chứa paracetamol để tránh gặp tình trạng sử dụng quá liều. Dùng quá liều paracetamol có thể gây tổn thương nghiêm trọng cho gan.
  • Thận trọng khi sử dụng Efferalgan cho những trường hợp như: suy gan, thiếu hụt enzyme G6PD, suy thận nặng, giảm thể tích máu, nghiện rượu mạn tính, không dung nạp fructose, chán ăn, ăn vô độ hay suy dinh dưỡng kéo dài.
  • Cần cảnh báo về những dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng có thể xuất hiện khi dùng Efferalgan như hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính, hội chứng hoại tử da nhiễm độc hoặc hội chứng Lyell, hội chứng Stevens-Johnson (SJS).

Thận trọng

  • Nếu còn sốt quá 3 ngày, đau dai dẳng quá 5 ngày hoặc gặp phải những triệu chứng khác, không nên tiếp tục điều trị bằng Efferalgan. Hãy liên hệ với bác sĩ để nhận được lời khuyên.
  • Người ăn giảm/kiêng muối cần nhớ tính Natri trong thuốc để tính vào khẩu phần hàng ngày.
  • Efferalgan có chứa sorbitol, nên người không dung nạp fructose không nên sử dụng thuốc này.

Lưu ý cho mẹ bầu

  • Mẹ bầu chỉ nên dùng Efferalgan sau khi được bác sĩ xem xét giữa lợi ích chữa trị và nguy cơ. Liều lượng và thời gian sử dụng thuốc cũng phải được bác sĩ cân nhắc và chỉ định cẩn thận.
  • Tuy paracetamol được xem là an toàn cho mẹ bầu, nhưng vẫn cần thận trọng khi sử dụng.

Lưu ý với phụ nữ đang cho con bú

  • Một lượng nhỏ paracetamol sẽ xuất hiện trong sữa mẹ sau khi uống Efferalgan. Mẹ bầu nên dùng đúng theo liều lượng do bác sĩ chỉ định.

Tác động khi lái xe và vận hành máy móc

Hiện chưa có báo cáo về tác động của thuốc Efferalgan lên khả năng vận hành máy móc hay lái xe.

Tác dụng phụ của Efferalgan

Khi dùng Efferalgan, người bệnh có thể gặp phải một số tác dụng phụ, chủ yếu do dùng quá liều. Cần đến cơ sở y tế thăm khám ngay nếu gặp tác dụng phụ nguy hiểm hơn như phát ban trên da, nước tiểu đục/có máu, phân màu đen/lẫn máu, ngứa, nổi mề đay, da phát ban, ớn lạnh, sốt, đau vùng lưng dưới/bên họng, tiểu ít, có vết bầm tím, chảy máu bất thường, miệng hay môi có đốm trắng, vết lở, loét, vàng mắt/da, mệt mỏi không rõ nguyên nhân.

Quá liều và quên liều

Người bệnh cần dùng Efferalgan và những loại thuốc chứa hoạt tính paracetamol đúng như liều được khuyến cáo. Trong trường hợp quá liều, cần đến cơ sở y tế để kiểm tra và xử lý ngay nếu có xảy ra tình trạng ngộ độc. Đồng thời, tránh dùng Efferalgan chung với những loại thuốc khác có chứa paracetamol.

Phụ huynh cần nhớ rằng, việc sử dụng viên đạn Efferalgan chữa bệnh cho trẻ cần diễn ra càng ngắn càng tốt, không nên dùng quá 4 lần/ngày và phải thay thế bằng đường uống sớm để tránh kích ứng trực tràng.

Dược học

Efferalgan chứa paracetamol, hoạt chất giúp giảm đau và hạ sốt. Tuy cơ chế chính xác giúp làm hạ sốt và giảm đau của paracetamol chưa được xác định rõ ràng. Được hấp thu nhanh và hoàn toàn khi dùng đường uống, paracetamol chủ yếu chuyển hóa ở gan và được thải trừ qua nước tiểu.

Tương tác thuốc Efferalgan

Khi sử dụng Efferalgan, người bệnh cần thông báo cho bác sĩ biết về việc được chỉ định đo đường huyết hoặc nồng độ acid uric. Ngoài ra, cần thông báo về việc sử dụng hoặc mới dùng các loại thuốc khác để tránh xảy ra tình trạng tương tác giữa các thuốc.

Cần lưu ý những tương tác thuốc Efferalgan sau:

  • Efferalgan có thể làm gia tăng nguy cơ xảy ra tác dụng phụ không mong muốn khi dùng đồng thời với thuốc chống đông máu như warfarin.
  • Một số thuốc khác có thể làm tăng hoặc giảm hiệu quả của paracetamol, ví dụ như phenytoin, probenecid, salicylamide, cholestyramin, domperidon và metoclopramid.

Cách bảo quản thuốc Efferalgan

Efferalgan cần được bảo quản ở nơi thoáng mát, khô ráo, dưới 30℃, tránh ánh nắng trực tiếp. Thuốc đặt hậu môn cần được bảo quản trong ngăn mát tủ lạnh. Tránh để thuốc trong tầm tay của trẻ em.

Riêng tại Hệ thống Bệnh viện Đa khoa Tâm Anh, chúng tôi có các chuyên gia y tế giỏi trong lĩnh vực này. Nếu bạn cần đặt lịch thăm khám, điều trị bệnh, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn.

Tóm lại, Efferalgan là loại thuốc giúp giảm đau và hạ sốt một cách hiệu quả. Để nhận được lợi ích tối ưu, hãy sử dụng Efferalgan đúng theo chỉ định của bác sĩ và tuân thủ các lưu ý khi sử dụng.